วันอาทิตย์ที่ 10 มกราคม พ.ศ. 2559

23 ราคาปุ๋ยเคมีและชีวะภาพ+ความคุ้มค่าของเงินที่จ่ายไป

ส่วนในเรื่องของราคาปุ๋ยนั้น ก็เป็นปัจจัยสำคัญ เพราะปุ๋ยเคมีบางตัวแพงบางตัวถูก แต่ชีวะภาพบางตัวแพงเท่าเคมีหรือแพงกว่า บางเจ้าก็ถูกกว่า

ชีวะภาพทำเองบางสูตรลองคำนวนดูราคาค่าใช้จ่ายพอๆกับเคมี ซึ่งต้องซื้อวัตถุดิบจำนวนมากในราคาส่งจึงจะถูกคุ้มตังในการทำ

หรือมีวัตถุดิบที่หาได้เองจึงจะประหยัดต้นทุนได้ บางทีซื้อเค้าถูกกว่าทำเองสะอีกหรือ ไม่อยากเหนื่ีอยก็ซื้อเอาเพราะทำเองถูกกว่าไม่กี่บาท

ส่วนเคมีนั้น ดูเหมือนจะแพงนะ แต่ลองวัดตวงปริมาณการใช้ละลาย1ครั้งว่าใช้เท่าไร ใช้นิดเดียวแสดงว่าใช้ได้นาน วัดตวงดูแล้วคำนวนใช้ได้หลายๆครั้ง

ชีวะภาพก็เช่นเดียวกัน ใช้ทีละช้อนแกงช้อนชา ก็ลองตักดูว่าได้กี่ช้อน และเราใช้กี่ช้อนในการรดปุ๋ยแต่ละครั้ง คำนวนเป็น 1 ครั้งต่อการรดน้ำ ก็จะทราบแล้วว่า ใช้เงินในการรดปุ๋ยแต่ละครั้งเท่าไร เจ้าไหนคุ้มค่ากว่าดีกว่า

จึงสรุปคร่าวแบบว่า อันไหนคุ้มตัง อันไหนดี ต้องลองดู

ส่วนอันไหนได้ผลจริงก็บอกต่อๆกัน อันไหนโฆษณาเกินจริงก็วิจารกันไป

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นต้องลองหาสาเหตจริงๆด้วยเน้อ

แสงไม่พอบ้าง รดแฉะเกินไปบ้างค่ำแล้วเครื่องปลูกยังไม่แห้งบ้าง เห็ดขึ้นราขึ้นบ้าง วัชพืชขึ้นเพียบบ้าง

แมลงอยู่ในเครื่องปลูกบ้าง(ด้วงเล็กๆ) บ้าง

----------------------------------------------------------------

ส่วนเรื่องราคาความคุ้มค่าและประสิทธิ์ภาพนั้น คงต้องลองกันไปครับ
อ่านฉลาก แล้ววัดตวงดูก็น่าจะได้ข้อสรุปคร่าวๆครับ
.

ส่วนเรื่องประสิทธิภาพได้ผลหรือไม่ได้ผลก็ต้องลองดูครับ
ถ้าไม่มั่นใจลองค้นคว้าหาข้อมูลดูก่อนก็ได้ครับ
บางทีเราอยากได้ข้อสรุปที่เร็วๆสันๆซื้อปุ๊บใช้ปั๊บอย่างมั่นใจเลยมันคงไม่ได้ครับ
.

เหมือนสินค้าอุปโภคบริโภคเราทั่วๆไปนะครับ เค้าโฆษณาว่าดี พอลองแล้วดีบ้างไม่ดีบ้าง เจอข้อดีเจอข้อเสียกันบ้างไปตามอัตภาพ
.

เลยออก มาบอกรวมๆนะครับ เพราะหลายๆท่านมาถามว่า ยี้ห้อนั้นดีไหม ยี้ห้อนี้ดีไหม เคยใช้ไหม ถ้าเคยใช้ผมบอกได้ แต่ไม่เคยผมก็บอกไม่ได้เหมือนกันครับ คงต้องลองๆกันไป เพราะผมรู้นิดๆหน่อยแค่นั้นนะครับ
.

 โปรดอย่าถามเลยครับว่า ชีวะภาพ กับเคมีอันไหนดีกว่า เพราะมีข้อดีและข้อเสียแตกต่างกันไป ขึ้นอยู่กับพืชที่นำมาใช้นะครับว่าใช้กับอะไรแล้วใช้อะไรมันถึงเหมาะกว่า แต่เราใช้ผสมผสานกันได้ครับ
.

อ่อ ส่วนเรื่อง ฮอโมนไข่ และฮอโมนนมสดนั้น อยากให้ลองค้นหากันดูครับ
.

เพราะผมดูแต่คลิป
ส่วนเรื่องอันไหนถูกแพงก็ลองๆเซิสหาดูคร่าวกันไปก่อนครับแต่ก็น่าจะเข้าใจ(นะ)
ของแบบนี้ต้องลองครับ ถ้าดูข้อมูลแล้วอยากทำเองหรือจะซื้อเอาก็ว่ากันไป อิอิ

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น